เมื่อวันที่ 19-21 สิงหาคม 2557 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก ได้รับการตรวจประเมินคุณภาพการศึกษาภายใน ประจำปี 2556 โดยรองศาสตราจารย์ ดร.พัชรี พยากรโศภิต คณบดีคณะบริหารธุรกิจและเทคโนโลยีสารสนเทศ รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก พร้อมคณะผู้บริหาร คณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับ คณะกรรมการผู้ตรวจประเมินคุณภาพภายใน
ในการนี้ ผศ.ปรานี พรรณวิเชียร ประธานคณะกรรมการตรวจประเมิน ได้ชี้แจงวัตถุประสงค์การตรวจประเมิน พร้อมทั้งสัมภาษณ์ผู้บริหาร (ระดับนโยบาย) ตรวจสอบเอกสารจากระบบ CHEQA online สัมภาษณ์ผู้เกี่ยวข้องกับตัวบ่งชี้ คณะผู้ตรวจประเมินได้ชี้แจง สรุปผลการประเมิน พร้อมให้ข้อเสนอแนะและประเด็น ข้อซักถามต่อผู้บริหารมหาวิทยาลัย ซึ่งผลการประกันคุณภาพการศึกษาภายใน ประจำปีการศึกษา 2556 ครั้งนี้อยู่ในระดับดี