โรงแรมดุสิตธานีพัทยานำโดยชัชวาลศุภชยานนท์ผู้จัดการทั่วไปพร้อมด้วย ประเวศอรรคนิมาตย์ประธานสิ่งแวดล้อมของทางโรงแรมและพนักงาน จัดกิจกรรมรณรงค์ “ จักรยานพิทักษ์ชีวิต ดุสิตพิชิตบุหรี่” เนื่องในวันงดสูบบุหรี่โลกซึ่งตรงกับวันที่ 31 พฤษภาคม ของทุกปี ประจำปี 2557 ภายใต้คำขวัญรณรงค์การงดสูบบุหรี่ประจำปีนี้ที่ว่าRaise taxes on Tobacco ( บุหรี่: ภาษียิ่งเพิ่มคนตายยิ่งลด )โดยกิจกรรมจัดให้มีบอร์ดนิทรรศการให้ความรู้ถึงโทษของการสูบบุหรี่ประโยชน์ของการเลิกสูบบุหรี่ และแรงจูงใจของการเลิกสูบบุหรี่พร้อมด้วยพิธีมอบใบประกาศนียบัตรให้กับพนักงานที่สามารถเลิกสูบบุหรี่ได้หรือ“Smoking Hero ” โดยจุดประสงค์ของการจัดกิจกรรมในครั้งนี้เพื่อปลูกจิตสำนึกให้พนักงานดุสิตธานีพัทยาเล็งเห็นอันตรายของบุหรี่ต่อสุขภาพทั้งของผู้สูบบุหรี่และผู้ไม่สูบบุหรี่แต่ได้รับควันบุหรี่ อีกทั้งกระตุ้นให้ผู้สูบบุหรี่เลิกสูบและหันมาออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ อาทิ การปั่นจักรยาน ซึ่งทางโรงแรมได้ตั้งชมรมปั่นจักรยานดุสิตไบค์คลับเพื่อเป็นอีกหนึ่ง
ช่องทางสำหรับการเลิกบุหรี่แก่พนักงาน พร้อมทั้งให้ทุกคนตระหนักถึงอันตรายจากการสูบบุหรี่หรือได้รับควันบุหรี่เป็นประจำเป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้เกิดโรคมะเร็งปอดถุงลมโป่งพองและโรคระบบทางเดินหายใจอื่นๆนอกจากนี้ยังส่งผลทำให้มีโอกาสเกิดโรคบางโรคมากกว่าผู้ที่ไม่ได้รับควันบุหรี่เช่นโรคหัวใจขาดเลือดโรคหลอดเลือดสมองและโรคอื่นๆอีกหลายโรคบุหรี่ยังทำให้เสียทรัพย์โดยไม่จำเป็นอีกด้วย โดยกิจกรรมได้จัดขึ้น ณ นภาลัยฟอร์เย่ โรงแรมดุสิตธานีพัทยา