เมื่อวันที่ 24 มีนาคม 2557 สาขาวิชาเทคโนโลยีการอาหาร คณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรมการเกษตร จัดอบรมให้ความรู้เกี่ยวกับการแปรรูปอาหารให้บุคคลภายนอก ภายใต้โครงการถ่ายทอดเทคโนโลยีการแปรรูปอาหาร เพื่อพัฒนาอาชีพสู่ชุมชนอย่างยั่งยืน ซึ่งได้รับความสนใจจากบุคคลภายนอกจำนวนมาก โดยกิจกรรมจัดขึ้นระหว่างวันที่ 23 – 27 มีนาคม 2557 ณ อาคารสาขาวิชาเทคโนโลยีการอาหาร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก วิทยาเขตจันทบุรี